Thông tin tuyên truyền
Chở hàng cồng kềnh có bị phạt không?
Ngày 20 tháng 11 năm 2019.

   Không khó để bắt gặp những chiếc xe máy chở hàng cồng kềnh trên đường, thậm chí những hình ảnh này đã lên báo nước ngoài. Vậy, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy có hành vi chở hàng cồng kềnh có bị xử phạt không? Mức phạt bao nhiêu?
   Thế nào là chở hàng cồng kềnh?

      Theo khoản 4 Điều 19 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT ngày 07/9/2015 của ộ Giao thông vận tải quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng và giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ quy định xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá:

- Bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng 0,5 mét;
- Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.
Theo đó, giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất trên xe mô tô, xe gắn máy chính là cái tay nắm đuôi xe, được tính từ mép tay nắm 2 bên hông.
Như vậy, nếu người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vượt quá một trong các giới hạn trên thì bị coi là chở hàng cồng kềnh.
Mức phạt lỗi chở hàng cồng kềnh
Theo điểm k khoản 4 Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP  ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định sẽ bị phạt tiền từ 300 - 400 nghìn đồng.
Ngoài việc bị xử phạt tiền, người điều khiển xe chở hàng hóa cồng kềnh gây tại nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng.

Như vậy, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy có hành vi chỏ hàng hóa cồng kềnh vượt quá mức quy định vừa bị phạt tiền, vừa bị tước giấy phép từ 02 đến 04 tháng. 


------------------------------------------------
Quý Bảo - Tư Pháp


Đ/c Hoàng Hải Minh - Chủ tịch UBND thành phố Huế, nhận mẫu tượng “Người đàn ông cúi chào” của thành phố Namyangju, Hàn Quốc trao tặng thành phố Huế..