Thông tin tuyên truyền
Bằng Lái xe hết hạn có phải thi lại không?
Ngày 20 tháng 11 năm 2019.

   Tất cả các loại Giấy phép lái xe (bằng lái xe) đều có một thời hạn sử dụng nhất định. Khi bằng lái xe hết hạn có phải thi lại không là thắc mắc của khá nhiều người. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho câu hỏi này.

    Hiện nay, theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định Giấy phép lái xe có thời hạn như sau:

Stt
Giấy phép lái xe
Loại xe
Thời hạn
1
Hạng A1
Xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3
Vô thời hạn
Xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật
2
Hạng A2
Xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1
3
Hạng A3
Xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự
4
Hạng A4
Các loại máy kéo nhỏ có trọng tải đến 1 tấn
10 năm, kể từ ngày cấp
5
Hạng B1
Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe
Có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi (đối với nữ) và đủ 60 tuổi (đối với nam)
 
 
Lái xe trên 45 tuổi (đối với nữ) và trên 50 tuổi (đối với nam) thì GPLX có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp
Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn
Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn
5
Hạng B1 (số tự động)
Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe
Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn
Ô tô dùng cho người khuyết tật
6
Hạng B2
Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn
10 năm, kể từ ngày cấp
Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1
7
Hạng C
Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn trở lên
05 năm, kể từ ngày cấp
Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn trở lên
Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2
8
Hạng D
Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe
Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C
9
Hạng E
Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi
Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D
10
Hạng FB2
Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng B2 có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1 và hạng B2
11
Hạng FC
Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng C có kéo rơ moóc, ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và hạng FB2
12
Hạng FD
Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng D có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D và FB2
13
Hạng FE
Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng E có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe: ô tô chở khách nối toa và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D, E, FB2, FD
    
Theo Điều 36 Thông tư 17/2017/TT-BGTVT quy định trường hợp được xét cấp lại giấy phép lái xe đối với trường hợp có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.
Đối với trường hợp người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng sẽ phải thi lại lý thuyết hoặc phải thi lại cả lý thuyết lẫn thực hành để được cấp lại Giấy phép lái xe tùy thuộc vào thời gian quá hạn, cụ thể:
- Quá hạn từ 03 tháng - 01 năm: Thi lại lý thuyết;
- Quá hạn từ 01 năm trở lên: Thi lại cả lý thuyết và thực hành.
Như vậy, Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 được sử dụng vô thời hạn, các loại khác nếu để hết hạn thì phải nộp hồ sơ để được xem xét cấp lại hoặc thi lại để được cấp lại Giấy phép lái xe.

------------------------------------------------
Nguyễn Hòa- Phòng Tư pháp


Đ/c Hoàng Hải Minh - Chủ tịch UBND thành phố Huế, nhận mẫu tượng “Người đàn ông cúi chào” của thành phố Namyangju, Hàn Quốc trao tặng thành phố Huế..